Hỗ trợ đăng tin:
|
tu-van-luat

Tư vấn luật

Có lấy lại được căn nhà khi người quản lý nhà đất qua đời? Có lấy lại được căn nhà khi người quản lý nhà đất qua đời?
Ngày đăng: 29/08/2019
Hỏi: Trước đây, anh trai tôi có nhờ mẹ vợ quản lý và trông nom căn nhà của anh ấy. Nhưng nay mẹ vợ anh ấy đã qua đời, liệu anh trai tôi có thể lấy lại căn nhà của mình hay không? Hồ Thị Hoa (Bình Dương).
Vi phạm xây dựng bị tước giấy phép xây dựng trong bao lâu? Vi phạm xây dựng bị tước giấy phép xây dựng trong bao lâu?
Ngày đăng: 17/08/2019
Bộ Xây dựng vừa ban hành Thông tư 03/2018/TT-BXD ngày 24/4/2018, trong đó hướng dẫn Nghị định 139/2017/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng.
Chủ nhà được tự thiết kế xây dựng nhà ở trong trường hợp nào? Chủ nhà được tự thiết kế xây dựng nhà ở trong trường hợp nào?
Ngày đăng: 17/08/2019
Hỏi: Tôi tự thiết kế toàn bộ hồ sơ công trình nhà ở của mình và làm thủ tục xin cấp phép xây dựng. Đây là công trình nhà ở riêng lẻ, thuộc dạng nhà ở cấp IV, 1 tầng, tổng diện tích xây dựng 300m2, chiều cao 5,2m.
Sửa chữa nhà có cần xin giấy phép không? Sửa chữa nhà có cần xin giấy phép không?
Ngày đăng: 17/08/2019
Dù nhiều người có nhu cầu sửa chữa nhà ở nhưng không phải ai cũng biết có cần làm giấy tờ xin phép địa phương hay không và nếu có thì thủ tục thế nào.
Quy định về thu hồi, cấp lại, cấp đổi sổ đỏ Quy định về thu hồi, cấp lại, cấp đổi sổ đỏ
Ngày đăng: 13/08/2019
Sổ đỏ sẽ bị thu hồi trong những trường hợp nào? Khi nào sẽ được cấp lại, cấp đổi sổ đỏ và trình tự, thủ tục thực hiện thế nào?
Cách tính kinh phí bảo trì chung cư của chủ đầu tư thế nào? Cách tính kinh phí bảo trì chung cư của chủ đầu tư thế nào?
Ngày đăng: 18/07/2019
Hỏi: Tôi đang sinh sống trong một tòa nhà chung cư có chức năng hỗn hợp. Hiện tại các cư dân đã đóng đủ 2% phí bảo trì theo hợp đồng mua bán cho chủ đầu tư. Sau khi bàn giao kinh phí bảo trì, Ban quản trị cư dân cũng đã yêu cầu chủ đầu tư phải nộp phí bảo trì.
Cách tính thuế tài sản đối với nhà đất, căn hộ chung cư Cách tính thuế tài sản đối với nhà đất, căn hộ chung cư
Ngày đăng: 02/07/2019
Bộ Tài chính đề xuất, khi xác định thuế phải nộp, phần đất và phần nhà (đã xây) sẽ được tách riêng. Như vậy, một ngôi nhà (dù là nhà đất hay chung cư) sẽ phải chịu cả thuế đất lẫn thuế nhà.
Miễn, giảm tiền sử dụng đất dựa trên căn cứ nào? Miễn, giảm tiền sử dụng đất dựa trên căn cứ nào?
Ngày đăng: 28/06/2019
Hỏi: Tôi lớn lên ở một vùng kinh tế đăc biệt khó khăn và là người dân tộc thiểu số. Năm 2014, tôi được bố mẹ để lại tài sản thừa kế là một thửa đất đã có sổ đỏ. Khi đó, tôi đã làm thủ tục khai nhận thừa kế, đăng ký chuyển quyền, sang tên.
Nộp phí chuyển mục đích sử dụng đất như thế nào? Nộp phí chuyển mục đích sử dụng đất như thế nào?
Ngày đăng: 27/06/2019
Hỏi: Xét theo Điểm a, Khoản 2, Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP, để được giảm một nửa tiền sử dụng đất thì khi chuyển mục đích sử dụng đất vườn, ao cùng một thửa đất có nhà ở sang đất ở tôi có nhất thiết phải bổ sung tài sản nhà ở không?
Huyện có được ủy quyền cho UBND xã cấp phép xây dựng không? Huyện có được ủy quyền cho UBND xã cấp phép xây dựng không?
Ngày đăng: 23/06/2019
Hỏi: Tôi có tham khảo Khoản 3, Điều 103 Luật Xây dựng thì thấy có quy định UBND cấp huyện được phép cấp giấy phép xây dựng cho các công trình, nhà ở riêng lẻ xây dựng trong đô thị, trung tâm cụm xã... nằm trong địa bàn do mình quản lý.
Xây nhà không phép sẽ bị xử phạt như thế nào? Xây nhà không phép sẽ bị xử phạt như thế nào?
Ngày đăng: 23/06/2019
Hỏi: Gia đình tôi có một mảnh đất tại Khu đô thị Việt Hưng, Hà Nội. Nay chúng tôi dự định xây nhà 3 tầng. Khu vực này thuộc diện phải xin giấy phép xây dựng nhưng nếu gia đình tôi cứ tiến hành xây nhà mà không xin giấy phép xây dựng thì sẽ bị xử phạt như thế nào?
Cơ quan nào giải quyết tranh chấp đất đã có sổ đỏ? Cơ quan nào giải quyết tranh chấp đất đã có sổ đỏ?
Ngày đăng: 23/06/2019
Hỏi: Tôi được Nông trường Nhà Nai cấp khu đất tại xã Tân Thành vào năm 1988. Đến năm 2003, gia đình tôi được UBND huyện Tân Uyên cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) với tổng diện tích là 31.966m2 (thửa số 21, tờ bản đồ số 5, diện tích 16.679m2; thửa đất số 32, tờ bản đồ số 5, diện tích 112m2) tiếp giáp với đường giao thông nông thôn (thể hiện trong bản đồ địa chính) và giáp với thửa đất số 10 của bà Lê Thị Tỉnh.
Di chúc viết tay, không công chứng có hợp pháp? Di chúc viết tay, không công chứng có hợp pháp?
Ngày đăng: 20/06/2019
Hỏi: Vợ chồng tôi có tài sản chung là một căn nhà cùng với khu đất nằm trong một dự án mua theo dạng hợp đồng góp vốn. Chồng tôi có lập một bản di chúc viết tay rằng khi chồng tôi mất, tài sản sẽ do tôi và hai con thừa kế.
Phân chia nhà đất được thừa kế chung Phân chia nhà đất được thừa kế chung
Ngày đăng: 19/06/2019
Hỏi: Gia đình tôi có 8 anh chị em, trong đó 1 người hiện định cư ở nước ngoài. Bố mẹ tôi làm di chúc thừa kế nhà và 930m2 đất cho 7 người con đang sống tại Việt Nam và chỉ định người con thứ 4 đại diện đứng tên quyền sử dụng đất.
Mẹ kế muốn tranh tài sản thừa kế với con chồng Mẹ kế muốn tranh tài sản thừa kế với con chồng
Ngày đăng: 16/06/2019
Hỏi: Bố tôi mất, để lại một lô đất diện tích 1.000m2 không di chúc. Giờ mẹ kế và 4 anh em tôi đều muốn sở hữu lô đất này thì giải quyết thế nào?
Bố đau yếu, con cả có được phép bán mảnh đất của bố? Bố đau yếu, con cả có được phép bán mảnh đất của bố?
Ngày đăng: 16/06/2019
Hỏi: Khi còn khỏe, ông nội có nói miệng cho bố tôi một mảnh đất để làm ăn, nhưng chưa kịp lập di chúc. Hiện giờ ông đang bị tai biến, sức khỏe yếu, bà tôi cũng đã mất. Xin hỏi, bố tôi là con cả có thể bán mảnh đất này được không?
300 triệu có đủ phí kiện tranh chấp đất không? 300 triệu có đủ phí kiện tranh chấp đất không?
Ngày đăng: 15/06/2019
Hỏi: Mảnh đất thừa kế của bố tôi đã bị các bác, cô chú chiếm đoạt lúc mẹ tôi goá chồng. Giờ đã lớn và tiết kiệm được một khoản tiền, tôi muốn kiện đòi lại mảnh đất này.
Phải làm gì khi bị thu hồi đất nhưng không được bồi thường? Phải làm gì khi bị thu hồi đất nhưng không được bồi thường?
Ngày đăng: 15/06/2019
Hỏi: Năm 1987 tôi có khai hoang một số đất trên địa bàn khu 8, xã Đông Hòa (nay là khu phố Tân Lập, phường Đông Hòa, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương). Năm 2001, tôi kê khai đăng ký với xã Đông Hòa 800m2 đất. Quá trình làm đường nội vi đã đền bù cho tôi 69m2 năm 2001.
Làm thế nào để đòi lại đất nhờ người khác mua hộ? Làm thế nào để đòi lại đất nhờ người khác mua hộ?
Ngày đăng: 15/06/2019
Hỏi: Năm 2008, gia đình tôi có đưa tiền cho bác họ nhờ mua mảnh đất ở quê. Giờ chúng tôi muốn về quê sống trên phần đất đã mua này, xong bác không đồng ý trả đất cho gia đình tôi với lý do sổ đỏ đã đứng tên bác ấy. Xin hỏi, giờ tôi làm cách nào để đòi lại đất?
Làm sao tôi bán được nhà nếu vợ không hợp tác? Làm sao tôi bán được nhà nếu vợ không hợp tác?
Ngày đăng: 15/06/2019
Hỏi: Hai vợ chồng tôi đang ly thân. Nửa năm trước, cô ấy sang nước ngoài sống với gia đình anh trai. Chúng tôi có mua một ngôi nhà trong thời kỳ hôn nhân.

Tin nổi bật

Thuê nhà rồi cho thuê lại: Tiền vào túi không dễ!
Thuê nhà rồi cho thuê lại: Tiền vào túi không dễ!
Tại những đô thị, khu dân cư đông đúc hiện có nhiều người tự đứng ra thuê nhà rồi cho thuê lại kiếm tiền chênh, đồng thời tiết kiệm tiền thuê nhà ở của mình. Đây là bài toán kinh doanh khá hiệu quả, không cần bỏ ra nhiều vốn, nhưng không phải ai cũng thành công dễ dàng.

Chủ đề được quan tâm

Tìm kiếm

100.000 tin mới trong ngày

Liên kết nổi bật

Lưu ý:
Quý khách đang sử dụng tính năng đăng tin nhanh của chúng tôi. Tính năng này giúp Quý khách có thể đăng tin ngay mà không cần phải đăng ký hay đăng nhập như tại nhiều website khác. Tuy nhiên, để có thể quản lý được tin đăng của mình thuận lợi hơn thì Quý khách nên đăng ký và đăng nhập. Việc này cũng giúp Quý khách có thể đăng được nhiều tin hơn so với giới hạn tối đa 3 tin rao vặt nhà đất khi Quý khách không đăng nhập.
Nếu gặp bất kỳ khó khăn gì trong việc đăng ký, đăng nhập, đăng tin hay trong việc sử dụng website nói chung, Quý vị hãy liên hệ ngay với tổng đài CSKH của chúng tôi: 0971722177 hoặc email hotro@seonhadat.vn để được trợ giúp
Quý khách muốn nhanh chóng tìm được BĐS phù hợp?