Hỗ trợ đăng tin:
|

Có lấy lại được căn nhà khi người quản lý nhà đất qua đời?

Ngày đăng: 29/08/2019
Tin cùng chủ đề:
Hỏi: Trước đây, anh trai tôi có nhờ mẹ vợ quản lý và trông nom căn nhà của anh ấy. Nhưng nay mẹ vợ anh ấy đã qua đời, liệu anh trai tôi có thể lấy lại căn nhà của mình hay không? Hồ Thị Hoa (Bình Dương).

 

Quản lý nhà đất

Với tư cách là chủ sở hữu hợp pháp của căn nhà, anh của bà được quyền lấy lại nhà và
được toàn quyền định đoạt căn nhà đó. Ảnh minh họa. Nguồn Internet

Trả lời:

Đây là trường hợp thực hiện công việc không có ủy quyền. Điều 574 Bộ luật Dân sự 2015 (BLDS) quy định, thực hiện công việc không có ủy quyền là việc một người không có nghĩa vụ thực hiện công việc nhưng đã tự nguyện thực hiện công việc đó vì lợi ích của người có công việc được thực hiện khi người này không biết hoặc biết mà không phản đối. Theo Khoản 4, Điều 578 BLDS, khi người thực hiện công việc không có ủy quyền chết thì chấm dứt thực hiện công việc không có ủy quyền.

Vậy theo quy định của pháp luật, anh trai bà hoàn toàn có cơ sở lấy lại căn nhà của mình. Với tư cách là chủ sở hữu hợp pháp của căn nhà, anh của bà được quyền lấy lại nhà và được toàn quyền định đoạt căn nhà đó.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

(Theo Đầu tư tài chính)
Tin nhiều người đọc
Tin mới nhất

Tin nổi bật

Sốt đất nhiều nơi, chính quyền Quảng Ninh “vào cuộc” với các điểm nóng
Sốt đất nhiều nơi, chính quyền Quảng Ninh “vào cuộc” với các điểm nóng
Quảng Ninh là một trong những thị trường bất động sản sôi động của miền Bắc do quy tụ hàng loạt những lợi thế từ vị trí chiến lược có một không hai đến các tiềm năng nổi bật về phát triển kinh tế biển. Trong cơn sốt đất quay cuồng đầu năm, Quảng Ninh cũng là một điểm nóng của thị trường.

Chủ đề được quan tâm

Tìm kiếm

100.000 tin mới trong ngày
Đăng tin nhà đất miễn phí

Liên kết nổi bật

Quý khách muốn nhanh chóng tìm được BĐS phù hợp?