Hỗ trợ đăng tin:
|

15 tuổi đã được đứng tên sổ đỏ chưa?

Ngày đăng: 14/06/2019
Tin cùng chủ đề:
Hỏi: Sau khi kết hôn, vợ chồng tôi có với nhau một con trai, năm nay cháu vừa tròn 15 tuổi. Cách đây một năm, chồng tôi qua đời trong một tai nạn giao thông.

Hiện tại tôi muốn cho con trai của chúng tôi đứng tên sổ đỏ của một thửa đất do vợ chồng mua trước đây. Vậy xin hỏi, pháp luật có cho phép con trai tôi đứng tên chủ quyền sổ đỏ khi cháu mới 15 tuổi hay không?

(Độc giả giấu tên)

đứng tên sổ đỏ
Theo Luật Dân sự 2005, người chưa thành niên (dưới 18 tuổi)
được đứng tên trên sổ đỏ. Ảnh minh họa

Trả lời:

Hiện nay, không có quy định nào trong Luật Đất đai 2013 về độ tuổi để được đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sổ đỏ). Tuy nhiên, Luật Dân sự 2005 (có hiệu lực trùng với thời điểm người cha mất) có quy định về năng lực hành vi dân sự.

Theo đó, Điều 20 Luật Dân sự 2005 có nêu quy định về năng lực hành vi dân sự của người chưa thành niên từ đủ 6 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi như sau: "… Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ 18 tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch nhằm phục vụ nhu cầu sinh hoạt hằng ngày phù hợp với lứa tuổi hoặc pháp luật có quy định khác…".

Trong trường hợp khác, Luật này cũng nêu quy định: "… người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi có tài sản riêng bảo đảm thực hiện nghĩa vụ, có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự mà không cần phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác…".

Đối chiếu với quy định trên thì người chưa thành niên (dưới 18 tuổi) cũng được quyền sở hữu tài sản được hình thành từ thừa kế, tặng cho, chuyển nhượng... và hoàn toàn được phép đứng tên trên sổ đỏ (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, sở hữu tài sản).

Ls Hồ Thị Phùng Hân, Đoàn Luật sư Tp.HCM

(Theo PLO)
Tin nhiều người đọc
Tin mới nhất

Tin nổi bật

Chủ đề được quan tâm

Tìm kiếm

100.000 tin mới trong ngày

Liên kết nổi bật

Lưu ý:
Quý khách đang sử dụng tính năng đăng tin nhanh của chúng tôi. Tính năng này giúp Quý khách có thể đăng tin ngay mà không cần phải đăng ký hay đăng nhập như tại nhiều website khác. Tuy nhiên, để có thể quản lý được tin đăng của mình thuận lợi hơn thì Quý khách nên đăng ký và đăng nhập. Việc này cũng giúp Quý khách có thể đăng được nhiều tin hơn so với giới hạn tối đa 3 tin rao vặt nhà đất khi Quý khách không đăng nhập.
Nếu gặp bất kỳ khó khăn gì trong việc đăng ký, đăng nhập, đăng tin hay trong việc sử dụng website nói chung, Quý vị hãy liên hệ ngay với tổng đài CSKH của chúng tôi: 0971722177 hoặc email hotro@seonhadat.vn để được trợ giúp
Quý khách muốn nhanh chóng tìm được BĐS phù hợp?